THÀNH PHẦN:
Mỗi viên nang mềm chứa:
– Hoạt chất: Fexofenadin 180mg
– Tá dược: sáp ong, dầu cọ, lecithin, dầu đậu nành, gelatin 200BL, Sorbitol 70%, Gycerin 98%, Ethylvanillin, Titan dioxyd, Methyl paraben, Propyl paraben, màu Ponceau 4 Med, màu Green Apple.
Dạng bào chế: Viên nang mềm.
CHỈ ĐỊNH:
– Amnomims là thuốc kháng histamin, đối kháng thụ thể H1, không gây buồn ngủ.
– Dùng để điều trị triệu chứng trong viêm mũi dị ứng theo mùa, mày đay mạn tính vô căn ở người lớn và trẻ em trên 12 tuổi.
LIỀU LƯỢNG VÀ CÁCH DÙNG:
– Viêm mũi dị ứng:
Điều trị triệu chứng cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi 60mg x 2 lần/ ngày, hoặc 180mg, uống 1 lần/ ngày.
– Mày đay mạn tính vô căn:
Điều trị triệu chứng cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi 60mg x 2 lần/ ngày, hoặc 180mg, uống 1 lần/ ngày.
– Người suy thận:
Trẻ em từ 12 tuổi trở lên và người lớn bị suy thận, người già: bắt đầu dùng liều từ 60mg uống 1 lần/ ngày, điều chỉnh theo chức năng thận.
Trẻ em từ 2 đến 11 tuổi bị suy thận dùng 30mg x 1 lần/ ngày
Trẻ em từ 6 tháng đến dưới 2 tuổi dùng 15mg x 1 lần/ngày.
– Cách dùng:
Thuốc dùng đương uống, thời điểm dùng thuốc không phụ thuộc vào bữa ăn, nhưng không được uống quá gần (trong 15 phút) với các thuốc kháng acid chứa magnesi và nhôm. Không uống với nước hoa quả.
CHỐNG CHỈ ĐỊNH:
Qúa mẫn với fexofenadin, terfenafin hoặc bất kì thành phần nào của sản phẩm.
THẬN TRỌNG:
Phụ nữ mang thai và cho con bú.
TƯƠNG TÁC THUỐC:
– Erythromycin và Ketoconazol
– Các thuốc kháng acid chứa nhôm, magnesi…
XỬ TRÍ KHI QUÁ LIỀU:
– Triệu chứng quá liều: Chóng mặt, buồn ngủ và khô miệng đã được báo cáo.
– Sử dụng các biện pháp thông thường để loại bỏ phần thuốc chưa được hấp thu ở ống tiêu hóa. Điều trị hỗ trợ và điều trị triệu chứng. Thẩm phân máu làm giảm nồng độ thuốc trong máu không đáng kể (1,7%). Không có thuốc giải độc đặc hiệu.
– Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.
XỬ TRÍ KHI QUÊN LIỀU:
Dùng thuốc ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
BẢO QUẢN:
Bảo quản thuốc ở nơi khô thoáng, nhiệt độ dưới 30 độ C, tránh ánh sáng.
NHÀ SẢN XUẤT:
CÔNG TY CP Ú PHARMA USA Việt Nam