THÀNH PHẦN:
– Hoạt chất: Paracetamol 500mg
– Tá dược: Acid citric khan, Natri carbonat khan, Natri hydrogen carbonat, sorbitol, Natri saccharin, Natri docusate, povidone, Natri benzoat, vừa đủ cho một viên nén sủi bọt.
CHỈ ĐỊNH
– Thuốc dùng điều trị các chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ, đau bụng kinh.
– Efferalgan 500mg có tác dụng giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa: đau răng, đau đầu, đau bụng kinh…
– Là thuốc thay thế salicylat để giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt trong trường hợp cần thiết
– Dùng để giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, khi sốt có thể có hại hoặc khi hạ sốt nói chung không đặc hiệu.
– Sử dụng thuốc Efferalgan 500mg để giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng.
CHỐNG CHỈ ĐỊNH
– Người bệnh quá mẫn với paracetamol.
– Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, hoặc gan.
– Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.
TÁC DỤNG PHỤ
Thuốc Efferalgan 500mg gây ra tác dụng phụ với người dùng đó là xuất hiện ban đỏ hoặc mày đay, trường hợp nặng hơn có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Người mẫn cảm với salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan. Mặt khác, Efferalgan 500mg gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
LIỀU DÙNG
– Liều dùng cho người lớn và trẻ em trên 11 tuổi để giảm sốt, giảm đau
Uống hoặc đưa vào trực tràng từ 325-650mg, cách 4-6 giờ uống 1 lần khi cần thiết nhưng không được uống quá 4 ngày nếu không có chỉ định của Bác sĩ. Nếu dùng liều 1 lần lớn hơn 1000mg thuốc có thể hữu ích trong việc giảm đau ở 1 số trường hợp đặc biệt
– Liều dùng cho trẻ em
Trẻ em tới 3 tháng tuổi: có thể uống hoặc đưa vào trực tràng 40mg/ 1 lần (lưu ý liều trực tràng cho trẻ dưới 2 tuổi dùng tùy theo mỗi bệnh nhi)
Đối với trẻ em từ 1-2 tuổi: có thể uống hoặc đưa vào trực tràng 120mg, cứ 4-6 tiếng dùng 1 lần
Trẻ em từ 4-11 tháng tuổi: dùng 80mg qua đường uống hoặc đưa vào trực tràng cứ 4-6 giờ 1 lần
CÁCH DÙNG:
– Thuốc Efferalgan 500mg thường dùng uống.
– Không được dùng Efferalgan để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, vì đau nhiều và kéo dài như vậy có thể là dấu hiệu của một tình trạng bệnh lý cần thầy thuốc chẩn đoán và điều trị có giám sát.
– Không nên dùng thuốc cho người lớn và trẻ em khi sốt cao trên 39,5 độ C khi chưa được sự cho phép của bác sĩ.
LƯU Ý:
Trước khi dùng Efferalgan 500mg bạn nên báo với bác sĩ hoặc dược sĩ nếu:
– Bị dị ứng với bất kỳ loại thuốc, thuốc nhuộm, thức ăn, chất bảo quản hoặc động vật nào khác;
– Bị dị ứng với paracetamol, tá dược trong thuốc paracetamol;
– Sử dụng thuốc cho trẻ em, người cao tuổi;
– Người đang mang thai, dự định có thai hoặc đang cho con bú;
– Người mắc phải những tình trạng bệnh khác, có thể ảnh hưởng đến việc dùng thuốc Efferalgan 500mg.
BẢO QUẢN
Nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp.
Qui cách đóng gói: Hộp 16 viên.
Nhà sản xuất: BMS (Mỹ)
Sản xuất tại Pháp